No comments yet

Hukamnama and Chandoa Sahib 28th November 2015

Hukamnama Sri Harmandir Sahib Ji November 28th, 2015 Ang 643
[ SATURDAY], 13th Maghar (Samvat 547 Nanakshahi)

ਸਲੋਕੁ ਮ: ੩ ॥
ਪੂਰਬਿ ਲਿਖਿਆ ਕਮਾਵਣਾ ਜਿ ਕਰਤੈ ਆਪਿ ਲਿਖਿਆਸੁ ॥ ਮੋਹ ਠਗਉਲੀ ਪਾਈਅਨੁ ਵਿਸਰਿਆ ਗੁਣਤਾਸੁ ॥ ਮਤੁ ਜਾਣਹੁ ਜਗੁ ਜੀਵਦਾ ਦੂਜੈ ਭਾਇ ਮੁਇਆਸੁ ॥ ਜਿਨੀ ਗੁਰਮੁਖਿ ਨਾਮੁ ਨ ਚੇਤਿਓ ਸੇ ਬਹਣਿ ਨ ਮਿਲਨੀ ਪਾਸਿ ॥ ਦੁਖੁ ਲਾਗਾ ਬਹੁ ਅਤਿ ਘਣਾ ਪੁਤੁ ਕਲਤੁ ਨ ਸਾਥਿ ਕੋਈ ਜਾਸਿ ॥ ਲੋਕਾ ਵਿਚਿ ਮੁਹੁ ਕਾਲਾ ਹੋਆ ਅੰਦਰਿ ਉਭੇ ਸਾਸ ॥ ਮਨਮੁਖਾ ਨੋ ਕੋ ਨ ਵਿਸਹੀ ਚੁਕਿ ਗਇਆ ਵੇਸਾਸੁ ॥ ਨਾਨਕ ਗੁਰਮੁਖਾ ਨੋ ਸੁਖੁ ਅਗਲਾ ਜਿਨਾ ਅੰਤਰਿ ਨਾਮ ਨਿਵਾਸੁ ॥੧॥

सलोकु मः ३ ॥
पूरबि लिखिआ कमावणा जि करतै आपि लिखिआसु ॥ मोह ठगउली पाईअनु विसरिआ गुणतासु ॥ मतु जाणहु जगु जीवदा दूजै भाइ मुइआसु ॥ जिनी गुरमुखि नामु न चेतिओ से बहणि न मिलनी पासि ॥ दुखु लागा बहु अति घणा पुतु कलतु न साथि कोई जासि ॥ लोका विचि मुहु काला होआ अंदरि उभे सास ॥ मनमुखा नो को न विसही चुकि गइआ वेसासु ॥ नानक गुरमुखा नो सुखु अगला जिना अंतरि नाम निवासु ॥१॥

☬ English Translation:- ☬

Shalok, Third Mehl:
He acts according to pre-ordained destiny, written by the Creator Himself. Emotional attachment has drugged him, and he has forgotten the Lord, the treasure of virtue. Don’t think that he is alive in the world – he is dead, through the love of duality. Those who do not meditate on the Lord, as Gurmukh, are not permitted to sit near the Lord. They suffer the most horrible pain and suffering, and neither their sons nor their wives go along with them. Their faces are blackened among men, and they sigh in deep regret. No one places any reliance in the self-willed manmukhs; trust in them is lost. O Nanak, the Gurmukhs live in absolute peace; the Naam, the Name of the Lord, abides within them. ||1||

☬ ਪੰਜਾਬੀ ਵਿਚ ਵਿਆਖਿਆ :- ☬

(ਪਿਛਲੇ ਕੀਤੇ ਕਰਮਾਂ ਅਨੁਸਾਰ) ਮੁੱਢ ਤੋਂ ਜੋ (ਸੰਸਕਾਰ-ਰੂਪ ਲੇਖ) ਲਿਖਿਆ (ਭਾਵ, ਉੱਕਰਿਆ) ਹੋਇਆ ਹੈ ਤੇ ਜੋ ਕਰਤਾਰ ਨੇ ਆਪ ਲਿਖ ਦਿੱਤਾ ਹੈ ਉਹ (ਜ਼ਰੂਰ) ਕਮਾਉਣਾ ਪੈਂਦਾ ਹੈ; (ਉਸ ਲੇਖ ਅਨੁਸਾਰ ਹੀ) ਮੋਹ ਦੀ ਠਗਬੂਟੀ (ਜਿਸ ਨੂੰ) ਮਿਲ ਗਈ ਹੈ ਉਸ ਨੂੰ ਗੁਣਾਂ ਦਾ ਖ਼ਜ਼ਾਨਾ ਹਰੀ ਵਿੱਸਰ ਗਿਆ ਹੈ। (ਉਸ) ਸੰਸਾਰ ਨੂੰ ਜੀਊਂਦਾ ਨਾ ਸਮਝੋ (ਜੋ) ਮਾਇਆ ਦੇ ਮੋਹ ਵਿਚ ਮੁਇਆ ਪਿਆ ਹੈ; ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਨੇ ਸਤਿਗੁਰੂ ਦੇ ਸਨਮੁਖ ਹੋ ਕੇ ਨਾਮ ਨਹੀਂ ਸਿਮਰਿਆ, ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਪ੍ਰਭੂ ਦੇ ਕੋਲ ਬਹਿਣਾ ਨਹੀਂ ਮਿਲਦਾ। ਉਹ ਮਨਮੁਖ ਬਹੁਤ ਹੀ ਦੁੱਖੀ ਹੁੰਦੇ ਹਨ, (ਕਿਉਂਕਿ ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਦੀ ਖ਼ਾਤਰ ਮਾਇਆ ਦੇ ਮੋਹ ਵਿਚ ਮੁਏ ਪਏ ਸਨ, ਉਹ) ਪੁੱਤ੍ਰ ਇਸਤ੍ਰੀ ਤਾਂ ਕੋਈ ਨਾਲ ਨਹੀਂ ਜਾਏਗਾ; ਸੰਸਾਰ ਦੇ ਲੋਕਾਂ ਵਿਚ ਭੀ ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਮੂੰਹ ਕਾਲਾ ਹੋਇਆ (ਭਾਵ, ਸ਼ਰਮਿੰਦੇ ਹੋਏ) ਤੇ ਹਾਹੁਕੇ ਲੈਂਦੇ ਹਨ; ਮਨਮੁਖਾਂ ਦਾ ਕੋਈ ਵਿਸਾਹ ਨਹੀਂ ਕਰਦਾ, ਉਹਨਾਂ ਦਾ ਇਤਬਾਰ ਮੁੱਕ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਹੇ ਨਾਨਕ! ਗੁਰਮੁਖਾਂ ਨੂੰ ਬਹੁਤ ਸੁਖ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ਕਿਉਂਕਿ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਹਿਰਦੇ ਵਿਚ ਨਾਮ ਦਾ ਨਿਵਾਸ ਹੁੰਦਾ ਹੈ ॥੧॥

☬ हिंदी में अर्थ :- ☬

(पूर्व किये कर्मो अनुसार)आरम्भ से जो (संसार-रूप लेख) लिखा (भाव-उकेरा) हुआ है और जो करतार ने संवय लिख दिया है वह (जरूर) कमाना पड़ता है, ( उस लेख अनुसार ही) मोह की ठगबूटी (जिस को) मिल गयी है उस को गुणों का खज़ाना भाव हरी बिसर गया है। (उस) संसार को जीवित न समझो (जो) माया के मोह मे मुर्दा पड़ा है, जिन्होंने सतगुरु के सन्मुख हो कर नाम नहीं सुमिरा, उनको प्रभु पास बैठना नहीं मिलता। वह मनमुख बहुत ही दुखी होते हैं, (क्योंकि जिन की खातिर माया के मोह में मुर्दा पड़े थे , वह) पुत्र स्त्री तो कोई साथ नहीं जाएगा , संसार के लोगो में भी उनका मुख काला हुआ (भाव, शर्मिंदा हुए) और रोते रहे, मनमुख का कोई विसाह नहीं करता, उनका एतबार खत्म हो जाता है। हे नानक! गुरमुखों को बहुत सुख होता है क्योंकि उनके हृदय में नाम का निवास होता है॥१॥

ਵਾਹਿਗੁਰੂ ਜੀ ਕਾ ਖਾਲਸਾ
ਵਾਹਿਗੁਰੂ ਜੀ ਕੀ ਫਤਹਿ ਜੀ..

AAJ 28 NOV, 2015 DE MUKHWAK SAHIB

 

TAKHAT SRI HAZUR SAHIB
DHANASRI MEHLA-5 !!
BAAR JAO GUR APUNE UPAR JIN HAR HAR NAAM DARIRAYA !! MAHA UDIAN ANDHKAR MEH JIN SIDHA MARAG DIKHAYA !!1!! ANG-672

TAKHAT SRI PATNA SAHIB (BIHAR)
JANAM ASTHAN SRI GURU GOBIND SINGH JI MAHARAJ
TODI MEHLA-5 !!
SADHSANG HAR HAR NAAM CHITARA !! SAHJ ANAND HOVAI DIN RATI ANKUR BHALO HAMARA !!RAHAO !! ANG-717

WAHEGURU JI KA KHALSA !!
WAHEGURU JI KI FATEH !!
🙏🙏🙏🙏🙏

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI FATEHGARH SAHIB
PUNJAB

SHEEHDI ASTHAN BABA ZORAWAR SINGH
BABA FATEH SINGH
MATA GUJRI JI

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

DHANASRI MEHALA-5 !!

TUM DAATEY THAKUR PRATIPALAK NAYIK KHASAM HAMAREY!!
NIMAKH NIMAKH TUM HI PRATIPALOH HAM BARIK TUMRE DHAAREY !!
ARTH
Hey prabhu tu sabh daatan den wala hein,tu malak hein,tu sbna nu palan wala hein,tu sada aagu hein jivan agvaayi den wala hein,tu sada khasam hein,hey prabhu tu ik hi shin sadi palna krda hein,asi tere bche tere aasre jionde haan !! ANG-673-74

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI
SIS GANJ SAHIB

TEG BAHADUR SIMAREA GHAR NAO NIDH AAVAY DHIAE

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

SUHI MEHLA-5 !!

KARAM DHARAM PAKHANDJO DISEH TIN JAM JAGATI LUTAI !!
NIRBAN KIRTAN GAVHU KARTE KA NIMAKH SIMRAT JIT CHHUTAI !!
ARTH
Tirath ishnan adik mithe hoe dharmik kam vikhave de han,eh kamm jine v lok krde disde han ohna nu masulia jamm lut lainda hai,is vaste vashna rehat ho ke kartar di sifat salah krea kro,kyuki isdi barkat naal shin bhar naam simrea hi mnukh vikaran ton khalasi pa lainda hai !! ANG-747-48

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI
BANGLA SAHIB

SRI HARKISHAN DHIAIAI JIS DITHE SAB DUKH JAE

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

DHANSARI MEHLA-5 !!

JIS KA TAN MANN DHAN SAB TIS KA SOI SUGHAR SUJANI !!
TIN HI SUNIA DUKH SUKH MERA TAO BIDH NIKI KHATANI !!
ARTH
Hey bhaai ! jis prmatma da ditta hoya eh sharir hai eh man hai, eh dhan pdarath bhi ose da ditta hoya hai, ohi suchajja te syana hai. oh prmatma ne hi sda sada dukh sukh sunya hai, jdo oh saadi ardaas sunda hai, tdo saadi haalat changi bn jaandi hai !! ANG-671

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI
JYOTISROOP SAHIB

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

JAITSARI MEHLA-5 !!

KOYI JAN HAR SIO DEVAI JOR !!
CHARAN GAHAO BAKAO SUBH RASNA DIJEH PRAAN AKOR !! RAHAO !!
ARTH
je koi manukh mainu PARMATMA de charna nal jorh deve, ta main us de charan farh lva, main jeebh nal (us de dhanwaad de) mithe bol bola. Mere eh praan us agge bheta de taur te ditte jaan !1! Rahao !!
ANG-701

 

 

Related Post

Send Your Suggestions And Articles Contact contact@goldentempleheavenonearth.com