No comments yet

Hukamnama and Chandoa sahib 5th November 2015

HUKAMNAMA SRI DARBAR SAHIB, SRI AMRITSAR, ANG 737, 05-Nov.-2015

ਸੂਹੀ ਮਹਲਾ ੫ ॥ ਧਨੁ ਸੋਹਾਗਨਿ ਜੋ ਪ੍ਰਭੂ ਪਛਾਨੈ ॥ ਮਾਨੈ ਹੁਕਮੁ ਤਜੈ ਅਭਿਮਾਨੈ ॥ ਪ੍ਰਿਅ ਸਿਉ ਰਾਤੀ ਰਲੀਆ ਮਾਨੈ ॥੧॥ ਸੁਨਿ ਸਖੀਏ ਪ੍ਰਭ ਮਿਲਣ ਨੀਸਾਨੀ ॥ ਮਨੁ ਤਨੁ ਅਰਪਿ ਤਜਿ ਲਾਜ ਲੋਕਾਨੀ ॥੧॥ ਰਹਾਉ ॥ ਸਖੀ ਸਹੇਲੀ ਕਉ ਸਮਝਾਵੈ ॥ ਸੋਈ ਕਮਾਵੈ ਜੋ ਪ੍ਰਭ ਭਾਵੈ ॥ ਸਾ ਸੋਹਾਗਣਿ ਅੰਕਿ ਸਮਾਵੈ ॥੨॥

सूही महला ५ ॥  धनु सोहागनि जो प्रभू पछानै ॥  मानै हुकमु तजै अभिमानै ॥  प्रिअ सिउ राती रलीआ मानै ॥१॥  सुनि सखीए प्रभ मिलण नीसानी ॥  मनु तनु अरपि तजि लाज लोकानी ॥१॥ रहाउ ॥  सखी सहेली कउ समझावै ॥  सोई कमावै जो प्रभ भावै ॥  सा सोहागणि अंकि समावै ॥२॥

Soohee, Fifth Mehl:  Blessed is that soul-bride, who realizes God.  She obeys the Hukam of His Order, and abandons her self-conceit.  Imbued with her Beloved, she celebrates in delight. ||1||  Listen, O my companions – these are the signs on the Path to meet God.  Dedicate your mind and body to Him; stop living to please others. ||1||Pause||  One soul-bride counsels another,  to do only that which pleases God.  Such a soul-bride merges into the Being of God. ||2||

ਧਨੁ = ਧਨੁ {धन्य} ਭਾਗਾਂ ਵਾਲੀ, ਸਲਾਹੁਣ-ਯੋਗ। ਸੋਹਾਗਨਿ = {सौभागिनी} ਸੁਹਾਗ-ਭਾਗ ਵਾਲੀ। ਪਛਾਨੈ = ਸਾਂਝ ਪਾਂਦੀ ਹੈ। ਮਾਨੈ = ਮੰਨਦੀ ਹੈ। ਪ੍ਰਿਅ ਸਿਉ = ਪਿਆਰੇ ਨਾਲ। ਰਾਤੀ = ਮਗਨ, ਰੰਗੀ ਹੋਈ। ਰਲੀਆ = ਆਤਮਕ ਆਨੰਦ। ਮਾਨੈ = ਮਾਣਦੀ ਹੈ ॥੧॥ ਸਖੀਏ = ਹੇ ਸਹੇਲੀ! ਅਰਪਿ = ਭੇਟਾ ਕਰ ਦੇ। ਤਜਿ = ਤਿਆਗ ਕੇ। ਲਾਜ ਲੋਕਾਨੀ = ਲੋਕ ਦੀ ਲਾਜ, ਲੋਕ-ਲਾਜ ਦੀ ਖ਼ਾਤਰ ਕੰਮ ਕਰਨੇ ॥੧॥ ਕਉ = ਨੂੰ। ਪ੍ਰਭ ਭਾਵੈ = ਪ੍ਰਭੂ ਨੂੰ ਚੰਗਾ ਲੱਗੇ। ਸਾ = ਉਹ {ਇਸਤ੍ਰੀ ਲਿੰਗ}। ਅੰਕਿ = ਗੋਦ ਵਿਚ ॥੨॥

ਹੇ ਸਹੇਲੀਏ! ਉਹ ਜੀਵ-ਇਸਤ੍ਰੀ ਸਲਾਹੁਣ-ਜੋਗ ਹੈ, ਸੁਹਾਗ-ਭਾਗ ਵਾਲੀ ਹੈ, ਜੇਹੜੀ ਪ੍ਰਭੂ-ਪਤੀ ਨਾਲ ਸਾਂਝ ਬਣਾਂਦੀ ਹੈ, ਜੇਹੜੀ ਅਹੰਕਾਰ ਛੱਡ ਕੇ ਪ੍ਰਭੂ-ਪਤੀ ਦਾ ਹੁਕਮ ਮੰਨਦੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ। ਉਹ ਜੀਵ-ਇਸਤ੍ਰੀ ਪਭੂ-ਪਤੀ (ਦੇ ਪਿਆਰ-ਰੰਗ) ਵਿਚ ਰੰਗੀ ਹੋਈ ਉਸ ਦੇ ਮਿਲਾਪ ਦਾ ਆਤਮਕ ਆਨੰਦ ਮਾਣਦੀ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ॥੧॥ ਹੇ ਸਹੇਲੀਏ! ਪਰਮਾਤਮਾ ਨੂੰ ਮਿਲਣ ਦੀ ਨਿਸ਼ਾਨੀ (ਮੈਥੋਂ) ਸੁਣ ਲੈ। (ਉਹ ਨਿਸ਼ਾਨੀ ਉਹ ਤਰੀਕਾ ਇਹ ਹੈ ਕਿ) ਲੋਕ-ਲਾਜ ਦੀ ਖ਼ਾਤਰ ਕੰਮ ਕਰਨੇ ਛੱਡ ਕੇ ਆਪਣਾ ਮਨ ਆਪਣਾ ਸਰੀਰ ਪਰਮਾਤਮਾ ਦੇ ਹਵਾਲੇ ਕਰ ਦੇਹ ॥੧॥ ਰਹਾਉ॥ (ਇਕ ਸਤਸੰਗੀ) ਸਹੇਲੀ (ਦੂਜੇ ਸਤਸੰਗੀ) ਸਹੇਲੀ ਨੂੰ (ਪ੍ਰਭੂ-ਪਤੀ ਦੇ ਮਿਲਾਪ ਦੇ ਤਰੀਕੇ ਬਾਰੇ) ਸਮਝਾਂਦੀ ਹੈ (ਤੇ ਆਖਦੀ ਹੈ ਕਿ) ਜੇਹੜੀ ਜੀਵ-ਇਸਤ੍ਰੀ ਉਹੀ ਕੁਝ ਕਰਦੀ ਹੈ ਜੋ ਪ੍ਰਭੂ-ਪਤੀ ਨੂੰ ਪਸੰਦ ਆ ਜਾਂਦਾ ਹੈ, ਉਹ ਸੁਹਾਗ-ਭਾਗ ਵਾਲੀ ਜੀਵ-ਇਸਤ੍ਰੀ ਉਸ ਪ੍ਰਭੂ ਦੇ ਚਰਨਾਂ ਵਿਚ ਲੀਨ ਰਹਿੰਦੀ ਹੈ ॥੨॥

हे सहेली! वह जीव-स्त्री प्रशंसा योग्य है, सुहाग-भाग्य वाली है, जो प्रभु-पति के साथ साँझ बनाती  है, जो अहंकार छोड़ कर के प्रभु-पति का हुकम मानती रहती है। वह जीव-स्त्री प्रभु-पति (के प्यार)  में रंगी हुई उस के मिलाप का  आनंद मनाती रहती है॥1॥  हे सखी! परमात्मा  मिल्न्बे की निशानी (मुझसे) सुन ले। (वह  निशानी वह तरीका  है कि )  लाज की खातिर   छोड़ कर अपना मन अपना सरीर परमात्मा के हवाले कर दे॥1॥रहाउ॥ (एक सत्संगी) सहेली (दूसरी सत्संगी) सहेली को (प्रभु-पति के मिलाप के तरीके के बारे में) ( है और कहती है कि) जो जीव-स्त्री वह  सब करती है जो प्रभु-पति को  आ   है, वह सुहाग भाग्य जीव-स्त्री उस प्रभु के चरणों में लीन रहती है॥2॥

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

5-NOV-15
AMRIT VELA
HUKAMNAMA
SAHIB JI
🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩SACHKHAND
SHRI
DARBAR SAHIB
AMRITSAR

IK ARDAS BHAT KIRAT KI GUR RAMDAS
RAKHO SARNAI

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

SUHI MEHLA-5 !!

DHAN SOHAAGAN JO PRABHU PACHHAANAE !! MAANAE HUKAM TAJAE ABHIMAANAE !! PRIYE SIU RAATI RALIYA MAANAE !!
ARTH
Hey saheliye ! Oh jeev istri salahun jog hai, suhag bhaag wali hai, jo prabhu pati naal saawmj bnaundi hai, jo hnkaar chhad ke prabhu pati da hukam manndi hai. Oh jeev istri prabhu pati de pyar rang vich rangi hoyi os de milaap da aatmak anand maandi rehndi hai !! ANG-737

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI FATEHGARH SAHIB
PUNJAB

SHEEHDI ASTHAN BABA ZORAWAR SINGH
BABA FATEH SINGH
MATA GUJRI JI

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

SUHI MEHLA-5 !!

JIN MOHE BARAHMAND KHAND TAHU MEH PAO !! RAKH LEHO IH BIKHI JIO DEH APUNA NAO !! RAHAO !!
ARTH
Hey prabu ! Jis (Maya) na saari saristi ta desh apna pyaar ch fsaaya hoya hun ussa (Maya) da vass vich mein v pya hoya han Hey prabhu ! manu apna naam baksh ta manu es vakaari jeev nu (Maya) da hatho bcha lavo !! Rahao !! ANG-745

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI
SIS GANJ SAHIB

TEG BAHADUR SIMAREA GHAR NAO NIDH AAVAY DHIAE

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

JAITSARI MEHLA-4 !!

JIN HAR HIRDE NAAM
NA BASIO TIN MAAT KIJE HAR BANJHA !! TIN SUNVI DEH FIREH BIN NAVE OH KHAP KHAP
MOYE KARANJHA !!
ARTH
Hey Bhai! Jihna manukha de hirde vich PARMATMA da NAAM nahi vasda ohna di maa nu HARI baanjh hi kar dya kare ta changa hai, kyo ki ohna da sarir HAR-NAAM to sunja rehnda hai, oh NAAM to vanjhe hi ture firde han, ate, oh kujh kujh khuaar ho ke aatmak maut saherhde rehnde han !!
ANG-697

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI
BANGLA SAHIB

SRI HARKISHAN DHIAIAI JIS DITHE SAB DUKH JAE

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

DHANASRI MEHLA-5 !!

DEEN DARAD NIVAR THAKUR RAKHAI JAN KI AAP !!
TARAN TAARAN HAR NIDH DUKH NA SAKAI BIAP !!
ARTH
Hey bhaai ! Prmatma anaathaan de dukh door kr ke apne sewkaa di laaj aap rakhda hai. Oh prabhu snsar samundar to paar langhaun vaaste maano jahaaj hai, oh hari skhaa da khzana hai, os di sharan pyaan koi dukh nhi poh sakda !! ANG-675

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI
JYOTISROOP SAHIB

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

JAITSARI MEHLA-4 !!

JIN HAR HIRDE NAAM
NA BASIO TIN MAAT KIJE HAR BANJHA !! TIN SUNVI DEH FIREH BIN NAVE OH KHAP KHAP
MOYE KARANJHA !!
ARTH
Hey Bhai! Jihna manukha de hirde vich PARMATMA da NAAM nahi vasda ohna di maa nu HARI baanjh hi kar dya kare ta changa hai, kyo ki ohna da sarir HAR-NAAM to sunja rehnda hai, oh NAAM to vanjhe hi ture firde han, ate, oh kujh kujh khuaar ho ke aatmak maut saherhde rehnde han !!
ANG-697

 

 

Related Post

Send Your Suggestions And Articles Contact contact@goldentempleheavenonearth.com