No comments yet

Hukamnama and Chandoa sahib 8th December 2015

Amritvele da Hukamnama Sri Darbar Sahib, Sri Amritsar, Ang 438, 08-Dec-2015

ੴ ਸਤਿਗੁਰ ਪ੍ਰਸਾਦਿ ॥ ਆਸਾ ਮਹਲਾ ੧ ਛੰਤ ਘਰੁ ੩ ॥ ਤੂੰ ਸੁਣਿ ਹਰਣਾ ਕਾਲਿਆ ਕੀ ਵਾੜੀਐ ਰਾਤਾ ਰਾਮ ॥ ਬਿਖੁ ਫਲੁ ਮੀਠਾ ਚਾਰਿ ਦਿਨ ਫਿਰਿ ਹੋਵੈ ਤਾਤਾ ਰਾਮ ॥ ਫਿਰਿ ਹੋਇ ਤਾਤਾ ਖਰਾ ਮਾਤਾ ਨਾਮ ਬਿਨੁ ਪਰਤਾਪਏ ॥ ਓਹੁ ਜੇਵ ਸਾਇਰ ਦੇਇ ਲਹਰੀ ਬਿਜੁਲ ਜਿਵੈ ਚਮਕਏ ॥ ਹਰਿ ਬਾਝੁ ਰਾਖਾ ਕੋਇ ਨਾਹੀ ਸੋਇ ਤੁਝਹਿ ਬਿਸਾਰਿਆ ॥ ਸਚੁ ਕਹੈ ਨਾਨਕੁ ਚੇਤਿ ਰੇ ਮਨ ਮਰਹਿ ਹਰਣਾ ਕਾਲਿਆ ॥੧॥

ੴ सतिगुर प्रसादि ॥ आसा महला १ छंत घरु ३ ॥ तूं सुणि हरणा कालिआ की वाड़ीऐ राता राम ॥ बिखु फलु मीठा चारि दिन फिरि होवै ताता राम ॥ फिरि होइ ताता खरा माता नाम बिनु परतापए ॥ ओहु जेव साइर देइ लहरी बिजुल जिवै चमकए ॥ हरि बाझु राखा कोइ नाही सोइ तुझहि बिसारिआ ॥ सचु कहै नानकु चेति रे मन मरहि हरणा कालिआ ॥१॥

One Universal Creator God. By The Grace Of The True Guru: Aasaa, First Mehl, Chhant, Third House: Listen, O black deer: why are you so attached to the orchard of passion? The fruit of sin is sweet for only a few days, and then it grows hot and bitter. That fruit which intoxicated you has now become bitter and painful, without the Naam. It is temporary, like the waves on the sea, and the flash of lightning. Without the Lord, there is no other protector, but you have forgotten Him. Nanak speaks the Truth. Reflect upon it, O mind; you shall die, O black deer. ||1||

ਕੀ = ਕਿਉਂ? ਵਾੜੀਐ = ਫੁਲਵਾੜੀ ਵਿਚ। ਰਾਤਾ = ਮਸਤ। ਬਿਖੁ = ਜ਼ਹਰ। ਤਾਤਾ = ਤੱਤਾ, ਦੁਖਦਾਈ। ਖਰਾ = ਬਹੁਤ। ਮਾਤਾ = ਮਸਤ। ਪਰਤਾਪਏ = ਦੁੱਖ ਦੇਂਦਾ ਹੈ। ਜੇਵ = ਜਿਵੇਂ, ਵਾਂਗ। ਸਾਇਰ = ਸਮੁੰਦਰ। ਦੇਇ = ਦੇਂਦਾ ਹੈ। ਲਹਰੀ = {ਲਫ਼ਜ਼ ‘ਲਹਰਿ’ ਤੋਂ ਬਹੁ-ਵਚਨ}। ਸੋਇ = ਉਹ (ਹਰੀ)। ਤੁਝਹਿ = ਤੂੰ। ਮਰਹਿ = ਮਰ ਜਾਹਿਂਗਾ, ਆਤਮਕ ਮੌਤ ਸਹੇੜ ਲਏਂਗਾ।੧।

ਅਕਾਲ ਪੁਰਖ ਇੱਕ ਹੈ ਅਤੇ ਸਤਿਗੁਰੂ ਦੀ ਕਿਰਪਾ ਨਾਲ ਮਿਲਦਾ ਹੈ। ਰਾਗ ਆਸਾ, ਘਰ ੩ ਵਿੱਚ ਗੁਰੂ ਨਾਨਕਦੇਵ ਜੀ ਦੀ ਬਾਣੀ ‘ਛੰਤ’। ਹੇ ਕਾਲੇ ਹਰਣ! (ਹੇ ਕਾਲੇ ਹਰਣ ਵਾਂਗ ਸੰਸਾਰ-ਬਨ ਵਿਚ ਬੇ-ਪਰਵਾਹ ਹੋ ਕੇ ਚੁੰਗੀਆਂ ਮਾਰਨ ਵਾਲੇ ਮਨ!) ਤੂੰ (ਮੇਰੀ ਗੱਲ) ਸੁਣ! ਤੂੰ ਇਸ (ਜਗਤ-) ਫੁਲਵਾੜੀ ਵਿਚ ਕਿਉਂ ਮਸਤ ਹੋ ਰਿਹਾ ਹੈਂ? (ਇਸ ਫੁਲਵਾੜੀ ਦਾ) ਫਲ ਜ਼ਹਰ ਹੈ, (ਭਾਵ, ਆਤਮਕ ਮੌਤ ਪੈਦਾ ਕਰਦਾ ਹੈ) ਇਹ ਥੋੜੇ ਦਿਨ ਹੀ ਸੁਆਦਲਾ ਲੱਗਦਾ ਹੈ, ਫਿਰ ਇਹ ਦੁਖਦਾਈ ਬਣ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਜਿਸ ਵਿਚ ਤੂੰ ਇਤਨਾ ਮਸਤ ਹੈਂ ਇਹ ਆਖ਼ਰ ਦੁੱਖਦਾਈ ਹੋ ਜਾਂਦਾ ਹੈ। ਪਰਮਾਤਮਾ ਦੇ ਨਾਮ ਤੋਂ ਬਿਨਾ ਇਹ ਬਹੁਤ ਦੁੱਖ ਦੇਂਦਾ ਹੈ। (ਉਂਝ ਹੈ ਭੀ ਇਹ ਥੋੜਾ ਸਮਾ ਰਹਿਣ ਵਾਲਾ) ਜਿਵੇਂ ਸਮੁੰਦਰ ਲਹਿਰਾਂ ਮਾਰਦਾ ਹੈ ਜਾਂ ਜਿਵੇਂ ਬਿਜਲੀ ਲਿਸ਼ਕ ਮਾਰਦੀ ਹੈ। ਪਰਮਾਤਮਾ (ਦੇ ਨਾਮ) ਤੋਂ ਬਿਨਾ ਹੋਰ ਕੋਈ (ਸਦਾ ਨਾਲ ਨਿਭਣ ਵਾਲਾ) ਰਾਖਾ ਨਹੀਂ (ਹੇ ਹਰਨ ਵਾਂਗ ਚੁੰਗੀਆਂ ਮਾਰਨ ਵਾਲੇ ਮਨ!) ਉਸ ਨੂੰ ਤੂੰ ਭੁਲਾਈ ਬੈਠਾ ਹੈਂ। ਨਾਨਕ ਆਖਦਾ ਹੈ-ਹੇ ਕਾਲੇ ਹਰਨ! ਹੇ ਮਨ! ਸਦਾ-ਥਿਰ ਰਹਿਣ ਵਾਲੇ ਪਰਮਾਤਮਾ ਨੂੰ ਸਿਮਰ, ਨਹੀਂ ਤਾਂ (ਇਸ ਜਗਤ-ਫੁਲਵਾੜੀ ਵਿਚ ਮਸਤ ਹੋ ਕੇ) ਤੂੰ ਆਪਣੀ ਆਤਮਕ ਮੌਤ ਸਹੇੜ ਲਏਂਗਾ।੧।

अकाल पुरख एक है और सतगुरु की कृपा द्वारा मिलता है। राग आसा, घर ३ मैं गुरु नानकदेव जी की बानी छंत। हे काले हिरन! ( हे काले हिरन की तरहें संसार-वन में बे-परवाह हो के दोड़ने वाले मन! तुन (मेरी बात) सुन! तुन इस (जगत) फुलवाड़ी में क्यों मस्त हो रहा है? (इस फुलवाड़ी का) फल जहर है, (भाव आत्मिक मौत पैदा करता है) यह संसार थोड़े दिन ही अच्छा लगता है फिर दुखदाई बन जाता है। जिस मैं तू इतना मस्थई वेह आखिर दुखदाई हो जाता है। परमात्मा के नाम के बिना यह बहुत दुःख देता है। (वेसे भी यह थोडा समां) जैसे समुंदर लहरें मरता है जा जिस प्रकार बिजली चमक मरती है। परमात्मा के नाम के बिना होर कोई (सदा साथ निभाने वाले) रखा नहीं ( हे हिरन की तरह चुन्घी मारने वाले मन!) उस को तू भुलाई बता है। नानक कहता है- हे काले हिरन! हे मन! सदा-थिर रहने वाले परमात्मा को सिमर, नहीं तो (इस जगत फुलवाड़ी में मस्त हो के) तू अपने आत्मिक मौत को बुला लेगा।१।

( Waheguru Ji Ka Khalsa, Waheguru Ji Ki Fathe )
ਗੱਜ-ਵੱਜ ਕੇ ਫਤਹਿ ਬੁਲਾਓ ਜੀ !
ਵਾਹਿਗੁਰੂ ਜੀ ਕਾ ਖਾਲਸਾ !!
ਵਾਹਿਗੁਰੂ ਜੀ ਕੀ ਫਤਹਿ !!

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

8-DEC-15
AMRIT VELA
HUKAMNAMA
SAHIB JI
🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩SACHKHAND
SHRI
DARBAR SAHIB
AMRITSAR

IK ARDAS BHAT KIRAT KI GUR RAMDAS
RAKHO SARNAI

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

IK ONKAR SATGUR PARSAD !!

AASA MEHLA-1
CHHANT GHAR-3 !!

TU SUN HARNA KAALIAA KI VAARIAI RAATA RAM !! BIKH FAL MITHAA CHAAR DIN FIR HOVAI TAATA RAM !!
ARTH
Hey Kaaley Haran ! Hey Kaaley harna vaang sansaar ban vich beypervaah ho ke chugiya maaran wale mann !Tu meri gal sun ! Tu es(jagat)fulwaari vich keyo mast ho reha hai.?
Eh fulwaari da fal jaher hai(Bhav-aatmak moat paida kerda hai)eh thorey din hi suaadla lagda hai,feer eh dukhdaai ban jaanda hai !! ANG-438

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI FATEHGARH SAHIB
PUNJAB

SHEEHDI ASTHAN BABA ZORAWAR SINGH
BABA FATEH SINGH
MATA GUJRI JI

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

RAG DHANASRI BANI
BHAGAT KABIR JI KI !!

IK ON’KAR SATGUR PARSAD !!

SANAK SANAND MAHES SAMANA’N !!
SEKHNAG TERO MARAM NA JANA’A !!1!! SANTSANGAT RAM
RIDAI BASAI !!
ARTH
Bhagat sahib farmounde han k vadde vadde devi devte te ohna de putter v prbhu da ant nahi pa ske par saadhsangat vich reh k mai saheje hi usdi kirpa praapat kr lyi hai !! ANG-691

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI
SIS GANJ SAHIB

TEG BAHADUR SIMAREA GHAR NAO NIDH AAVAY DHIAE

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

DHANASRI MEHLA-5 !!

JAH JAH PEKHAO TAH HAJUR DUR KATAHU NA JAI !! RAV RAHIA SARBATAR MAI MANN SADA DHIAI !!
ARTH
Guru sahib farmounde han k mai jidhar vekhda ha mainu prbhu nazar aaonda hai.Prbhu bahut nede hai oh kadi door nahi jaanda.Prbhu har ik tha te har ik cheez vich vassya hoya hai usnu ik smaan her vele dekho te mehsoos karo. Aise sarab samratth prbhu nu hamesha simreya karo !!
ANG-677

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI
BANGLA SAHIB

SRI HARKISHAN DHIAIAI JIS DITHE SAB DUKH JAE

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

DHANASRI BAANI BHAGAT NAMDEV JI KI

IK OANKAR SATGUR PARSAD !!

PAHIL PURIE PUNDRAK VANA !! TA CHE HANSA SAGAL JANAN !! KRISNA TE JANU HAR HAR NACHANTINACHNA !!
ARTH
Pehla pehl jo jagat banya hai oh maano kawal fulla da khet hai, saare jee jant os kawal fulla de khet de hans han. prmatma di eh rachna naach kar rhi hai. eh prabhu di maya di prerna to samjho !! ANG-693

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩GURDWARA
SHRI
NANKANA SAHIB

SAB TE VADA SATGUR NANAK JIN KAL RAKHI MERI

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

SALOK MEHLA-3 !!

BARAHM BINDAI TIS DA BARAHMAT RAHAI EK SABAD LIV LAE !!
NAV NIDHI ATHARAH SIDHI PICHHAI LAGIA FIREH JO HAR HIRDAI SADA VASAI !!
ARTH
Jo manukh kewal Guru sabad vich beerthi jor ke barahm nu pachaney,us da barahman puna banya rahenda hai;jo manukh Hari nu hirdey vich vasaae,nou nidhiya tey athhara sidhiyaa us dey magar lagiya feerdiya han !! ANG-650

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

🚩TAKHAT SHRI
HAZUR SAHIB

🙏 SATNAM SHRI
WAHEGURU
SAHIB JI

JAITSARI MEHLA-5 CHHANT GHAR-1 !!

SALOK !!

IK OANKAR SATGUR PARSAD !!

DARSAN PIASI DINAS RAAT CHITAVAO ANDIN NIT !! KHOLIH KAPAT GUR MELIA NANAK HAR SANG MIT !!
ARTH
Mainu mittar prabhu de darshan di taangh laggi hoyi hai, main din raat hr vele os da darshan hi chitaardi haa. Hey nanak ! Guru ne mere maya de moh de bandhan kat ke mainu hari mittar naal mila ditta hai !! ANG-703

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

WAHEGURU JI KA KHALSA
WAHEGURU JI KI
FATEH

🙏 🙏

🌻🌻🌻🌻🌻🌻

Related Post

Send Your Suggestions And Articles Contact contact@goldentempleheavenonearth.com