No comments yet

Hukamnama and Chandoa Sahib 10th April 2016

IMG-20160410-WA0001Hukamnama Sahib – Sachkhand Sri Harmandir Sahib, Amritsar *2016-04-10 Morning * ( ANG 735-736)

In Gurmukhi :

ਸੂਹੀ ਮਹਲਾ ੪ ॥
ਜਿਨ ਕੈ ਅੰਤਰਿ ਵਸਿਆ ਮੇਰਾ ਹਰਿ ਹਰਿ ਤਿਨ ਕੇ ਸਭਿ ਰੋਗ ਗਵਾਏ ॥ ਤੇ ਮੁਕਤ ਭਏ ਜਿਨ ਹਰਿ ਨਾਮੁ ਧਿਆਇਆ ਤਿਨ ਪਵਿਤੁ ਪਰਮ ਪਦੁ ਪਾਏ ॥੧॥ ਮੇਰੇ ਰਾਮ ਹਰਿ ਜਨ ਆਰੋਗ ਭਏ ॥ ਗੁਰ ਬਚਨੀ ਜਿਨਾ ਜਪਿਆ ਮੇਰਾ ਹਰਿ ਹਰਿ ਤਿਨ ਕੇ ਹਉਮੈ ਰੋਗ ਗਏ ॥੧॥ ਰਹਾਉ ॥ ਬ੍ਰਹਮਾ ਬਿਸਨੁ ਮਹਾਦੇਉ ਤ੍ਰੈ ਗੁਣ ਰੋਗੀ ਵਿਚਿ ਹਉਮੈ ਕਾਰ ਕਮਾਈ ॥ ਜਿਨਿ ਕੀਏ ਤਿਸਹਿ ਨ ਚੇਤਹਿ ਬਪੁੜੇ ਹਰਿ ਗੁਰਮੁਖਿ ਸੋਝੀ ਪਾਈ ॥੨॥ ਹਉਮੈ ਰੋਗਿ ਸਭੁ ਜਗਤੁ ਬਿਆਪਿਆ ਤਿਨ ਕਉ ਜਨਮ ਮਰਣ ਦੁਖੁ ਭਾਰੀ ॥ ਗੁਰ ਪਰਸਾਦੀ ਕੋ ਵਿਰਲਾ ਛੂਟੈ ਤਿਸੁ ਜਨ ਕਉ ਹਉ ਬਲਿਹਾਰੀ ॥੩॥ ਜਿਨਿ ਸਿਸਟਿ ਸਾਜੀ ਸੋਈ ਹਰਿ ਜਾਣੈ ਤਾ ਕਾ ਰੂਪੁ ਅਪਾਰੋ ॥ ਨਾਨਕ ਆਪੇ ਵੇਖਿ ਹਰਿ ਬਿਗਸੈ ਗੁਰਮੁਖਿ ਬ੍ਰਹਮ ਬੀਚਾਰੋ ॥੪॥੩॥੧੪॥

ਸੂਹੀ ਮਹਲਾ ੪ ॥
ਹੇ ਭਾਈ! ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਮਨੁੱਖਾਂ ਦੇ ਹਿਰਦੇ ਵਿਚ ਮੇਰਾ ਹਰਿ-ਪ੍ਰਭੂ ਆ ਵੱਸਦਾ ਹੈ, ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਉਹ ਹਰੀ ਸਾਰੇ ਰੋਗ ਦੂਰ ਕਰ ਦੇਂਦਾ ਹੈ । ਹੇ ਭਾਈ! ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਮਨੁੱਖਾਂ ਨੇ ਪਰਮਾਤਮਾ ਦਾ ਨਾਮ ਸਿਮਰਿਆ, ਉਹ (ਹਉਮੈ ਆਦਿਕ ਰੋਗਾਂ ਤੋਂ) ਸੁਤੰਤਰ ਹੋ ਗਏ, ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਸਭ ਤੋਂ ਉੱਚਾ ਤੇ ਪਵਿਤ੍ਰ ਆਤਮਕ ਦਰਜਾ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰ ਲਿਆ ।੧। ਹੇ ਭਾਈ! ਮੇਰੇ ਰਾਮ ਦੇ, ਮੇਰੇ ਹਰੀ ਦੇ, ਦਾਸ (ਹਉਮੈ ਆਦਿਕ ਤੋਂ) ਨਰੋਏ ਹੋ ਗਏ ਹਨ । ਜਿਨ੍ਹਾਂ ਮਨੁੱਖਾਂ ਨੇ ਗੁਰੂ ਦੇ ਬਚਨਾਂ ਉੱਤੇ ਤੁਰ ਕੇ ਮੇਰੇ ਹਰਿ ਪ੍ਰਭੂ ਦਾ ਨਾਮ ਜਪਿਆ ਉਹਨਾਂ ਦੇ ਹਉਮੈ (ਆਦਿਕ) ਰੋਗ ਦੂਰ ਹੋ ਗਏ ।੧।ਰਹਾਉ। (ਹੇ ਭਾਈ! ਪੁਰਾਣਾਂ ਦੀਆਂ ਦੱਸੀਆਂ ਸਾਖੀਆਂ ਅਨੁਸਾਰ) ਮਾਇਆ ਦੇ ਤਿੰਨ ਗੁਣਾਂ ਦੇ ਪ੍ਰਭਾਵ ਦੇ ਕਾਰਨ (ਵੱਡੇ ਦੇਵਤੇ) ਬ੍ਰਹਮਾ, ਵਿਸ਼ਨੂੰ, ਸ਼ਿਵ (ਭੀ) ਰੋਗੀ ਹੀ ਰਹੇ, (ਕਿਉਂਕਿ ਉਹਨਾਂ ਨੇ ਭੀ) ਹਉਮੈ ਵਿਚ ਹੀ ਕਾਰ ਕੀਤੀ । ਜਿਸ ਪਰਮਾਤਮਾ ਨੇ ਉਹਨਾਂ ਨੂੰ ਪੈਦਾ ਕੀਤਾ ਸੀ, ਉਸ ਨੂੰ ਉਹ ਵਿਚਾਰੇ ਚੇਤਦੇ ਨਾਹ ਰਹੇ । ਹੇ ਭਾਈ! ਪਰਮਾਤਮਾ ਦੀ ਸੂਝ (ਤਾਂ) ਗੁਰੂ ਦੀ ਸਰਨ ਪਿਆਂ ਹੀ ਪੈਂਦੀ ਹੈ ।੨। ਹੇ ਭਾਈ! ਸਾਰਾ ਜਗਤ ਹਉਮੈ ਦੇ ਰੋਗ ਵਿਚ ਫਸਿਆ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ (ਤੇ, ਹਉਮੈ ਵਿਚ ਫਸੇ ਹੋਏ) ਉਹਨਾਂ ਮਨੁੱਖਾਂ ਨੂੰ ਜਨਮ ਮਰਨ ਦੇ ਗੇੜ ਦਾ ਭਾਰਾ ਦੁੱਖ ਲੱਗਾ ਰਹਿੰਦਾ ਹੈ । ਕੋਈ ਵਿਰਲਾ ਮਨੁੱਖ ਗੁਰੂ ਦੀ ਕਿਰਪਾ ਨਾਲ (ਇਸ ਹਉਮੈ ਰੋਗ ਤੋਂ) ਖ਼ਲਾਸੀ ਪਾਂਦਾ ਹੈ । ਮੈਂ (ਅਜੇਹੇ) ਉਸ ਮਨੁੱਖ ਤੋਂ ਸਦਕੇ ਜਾਂਦਾ ਹਾਂ ।੩। ਹੇ ਭਾਈ! ਜਿਸ ਪਰਮਾਤਮਾ ਨੇ ਇਹ ਸਾਰੀ ਸ੍ਰਿਸ਼ਟੀ ਪੈਦਾ ਕੀਤੀ ਹੈ, ਉਹ ਆਪ ਹੀ (ਇਸ ਦੇ ਰੋਗ ਨੂੰ) ਜਾਣਦਾ ਹੈ (ਤੇ, ਦੂਰ ਕਰਦਾ ਹੈ) । ਉਸ ਪਰਮਾਤਮਾ ਦਾ ਸਰੂਪ ਹੱਦ ਬੰਨੇ ਤੋਂ ਪਰੇ ਹੈ । ਹੇ ਨਾਨਕ! ਉਹ ਪਰਮਾਤਮਾ ਆਪ ਹੀ (ਆਪਣੀ ਰਚੀ ਸ੍ਰਿਸ਼ਟੀ ਨੂੰ) ਵੇਖ ਕੇ ਖ਼ੁਸ਼ ਹੁੰਦਾ ਹੈ । ਗੁਰੂ ਦੀ ਸਰਨ ਪੈ ਕੇ ਹੀ ਪਰਮਾਤਮਾ ਦੇ ਗੁਣਾਂ ਦੀ ਸੂਝ ਆਉਂਦੀ ਹੈ ।੪।੩।੧੪।
In Hindi :

सूही महला ४ ॥
जिन कै अंतरि वसिआ मेरा हरि हरि तिन के सभि रोग गवाए ॥ ते मुकत भए जिन हरि नामु धिआइआ तिन पवितु परम पदु पाए ॥१॥ मेरे राम हरि जन आरोग भए ॥ गुर बचनी जिना जपिआ मेरा हरि हरि तिन के हउमै रोग गए ॥१॥ रहाउ ॥ ब्रहमा बिसनु महादेउ त्रै गुण रोगी विचि हउमै कार कमाई ॥ जिनि कीए तिसहि न चेतहि बपुड़े हरि गुरमुखि सोझी पाई ॥२॥ हउमै रोगि सभु जगतु बिआपिआ तिन कउ जनम मरण दुखु भारी ॥ गुर परसादी को विरला छूटै तिसु जन कउ हउ बलिहारी ॥३॥ जिनि सिसटि साजी सोई हरि जाणै ता का रूपु अपारो ॥

Soohee, Fourth Mehl:
Those beings, within whose inner selves my Lord, Har, Har, dwells – all their diseases are cured. They alone become liberated, who meditate on the Name of the Lord; they obtain the supreme status. ||1|| O my Lord, the Lord’s humble servants become healthy. Those who meditate on my Lord, Har, Har, through the Word of the Guru’s Teachings, are rid of the disease of ego. ||1||Pause|| Brahma, Vishnu and Shiva suffer from the disease of the three gunas – the three qualities; they do their deeds in egotism. The poor fools do not remember the One who created them; this understanding of the Lord is only obtained by those who become Gurmukh. ||2|| The entire world is afflicted by the disease of egotism. They suffer the terrible pains of birth and death. By Guru’s Grace, a few rare ones are saved; I am a sacrifice to those humble beings. ||3|| The One who created the Universe, that Lord alone knows. His beauty is incomparable. O Nanak, the Lord Himself gazes upon it, and is pleased. The Gurmukh contemplates God. ||4||3||14||
In English :

soohee mehlaa 4.
jin kai antar vasi-aa mayraa har har tin kay sabh rog gavaa-ay. tay mukat bha-ay jin har naam Dhi-aa-i-aa tin pavit param pad paa-ay. ||1|| mayray raam har jan aarog bha-ay. gur bachnee jinaa japi-aa mayraa har har tin kay ha-umai rog ga-ay. ||1|| rahaa-o. barahmaa bisan mahaaday-o tarai gun rogee vich ha-umai kaar kamaa-ee. jin kee-ay tiseh na cheeteh bapurray har gurmukh sojhee paa-ee. ||2|| ha-umai rog sabh jagat bi-aapi-aa tin ka-o janam maran dukh bhaaree. gur parsaadee ko virlaa chhootai tis jan ka-o ha-o balihaaree. ||3|| jin sisat saajee so-ee har jaanai taa kaa roop apaaro. naanak aapay vaykh har bigsai gurmukh barahm beechaaro. ||4||3||14||

Soohee, Fourth Mehl:
Those beings, within whose inner selves my Lord, Har, Har, dwells – all their diseases are cured. They alone become liberated, who meditate on the Name of the Lord; they obtain the supreme status. ||1|| O my Lord, the Lord’s humble servants become healthy. Those who meditate on my Lord, Har, Har, through the Word of the Guru’s Teachings, are rid of the disease of ego. ||1||Pause|| Brahma, Vishnu and Shiva suffer from the disease of the three gunas – the three qualities; they do their deeds in egotism. The poor fools do not remember the One who created them; this understanding of the Lord is only obtained by those who become Gurmukh. ||2|| The entire world is afflicted by the disease of egotism. They suffer the terrible pains of birth and death. By Guru’s Grace, a few rare ones are saved; I am a sacrifice to those humble beings. ||3|| The One who created the Universe, that Lord alone knows. His beauty is incomparable. O Nanak, the Lord Himself gazes upon it, and is pleased. The Gurmukh contemplates God. ||4||3||14||

Share it
Waheguru ji ka khalsa
Waheguru ji ki fateh

AAJ 10 APRIL 2016 FIVE TAKHAT’S SAIBHA’N DE MUKHWAK SAHIB JI

GURDWARA SHRI NANKANA SAHIB JI (PAKISTAN)
JANAM ASTHAN SHRI GURU NANAK DEV JI

SALOK MEHLA-3 !!
VIN NAVAI SABH BHARAMDE NIT JAG TOTA SAISAR !!
MANMUKH KARAM KAMAVNE HAUMAI ANDH GUBAR !!
GURMUKH AMRIT PEEVNAA NAANAK SABAD VEECHAR !!
MEHLA-3 !!
SEHJAY JAAGAI SEHJAY SOVAI GURMUKH ANDIN USTAT HOVAI !!
MANMUKH BHARMAI SAHSAA HOVAI !!
ANTAR CHINTAA NEED NA SOVAI !!
GIANEE JAAGEH SAVEH SUBHAAY !!
NANAK NAAM RATIA BALJAAO !! ANG-645-46

TAKHAT SHRI KESH GARH SAHIB JI

SORATH MEHLA-5 !!
ABNASI JIAN KO DATA SIMRAT SAB MAL KHOI !!
GUN NIDHAAN BHAGTAN KAUO BARTAN BIRLA PAVE KOI !!1!!
MAYRAY MAN JAP GUR GOPAAL PARABH SOEE !!
JAA KEE SARAN PAIAAN SUKH PAAEEAI BAAHURH DOOKH NA HOEE !!1!! RAHIO !!
VADBHAAGEE SAADHSANG PARAAPAT TIN BHAYTAT DURMAT KHOEE !!
TIN KHEE DHOOR NAANAK DAAS BAACHHAI JIN HAR NAAM RIDAI PAROEE !!2!!5!!33!!ANG-617

TAKHAT SHRI AKAL TAKHAT SAHIB JI

GOND !!
MO KAO TAAR LAY RAMAA TAAR LAY !!
MAI AJAAN TARIBAY NA JAANO BAAP BEETHULAA BAAH DAY !!1!! RAHAAO !!
NAR TAY SUR HOAY JAAT NIMAKH MAI SATGUR BUDH SIKHLAAE !!
NAR TAY UPJAY SURAG KAO JEETIO SO AVKHADH MAI PAAE !!1!!
JAHAA JAHAA DHOOA NAARAD TAYKAY NAIK TIKAAVAHU MOHI !!
TERA NAAM AVILAMB BAHUT JAN UDHRAY NAAMAY KEE NIJ MAT AYH !!2!!3!! ANG-873

TAKHAT SHRI DAM DMA SAHIB JI

SALOK MEHLA-3 !!
MAYA MAMTA MOHINI JIN VIN DANTA JUG KHAYA !!
MANMUKH KHADHE
GURMUKH UBRE JINI
SACH NAAM CHIT LAYA !!
BIN NAAVAI JAG KAMLAA FIRAI GURMUKH NADREEAAIA !!
DHAN DHAA KARTIA NIHFAL JANAM GAVAAIAA SUKH DAATA MAN NA VASAAIA !!
NANAK NAAM TINAA KAO MILIAA JIN KAO DHUR LIKH PAAIA !!1!! ANG-643-44

TAKHAT SHRI HAZOOR SAHIB JI

SORATH  MEHLA-5  !!
KOT BARAHMAND KO THAKUR SUAMI SARAB JIA KA DATA RE  !!
PARATIPALAI NIT SAAR SAMALAI IK GUN NAHI MURAKH JATA RE  !!1!! 
HAR ARAADH NA JANAA RAY !!
HAR HAR GUR GUR KARTAA RAY !!
HAR JEEO NAAM PARIO RAAMDASS !! RAHIO !! ANG-612

TAKHAT SHRI PATNA SAHIB JI (BIHAR)

JANAM ASTHAN SHRI GURU GOBIND SINGH JI MAHARAJ

BILAVAL MEHLA-5 !!
POORAY GUR KE POORE SAYV !!
AAPAY AAP VARTAI SWAMI KAARAJ RAAS KEEA GURDEV !!1!! RAHAO !!
AAD MADH PARABH ANT SWAMI APNAA THAAT BANAAIO AAP !!
APNAY SEWAK KEE AAPAY RAAKHAI PARABH MERE KO VAD PARTAP !!1!!
PARBARAHM PARMESHWAR SATGUR VAS KEEN HAY JIN SAGLAY JANT !!
CHARAN KAMAL NANAK SARNAAE RAAM NAAM JAP NIRMAL MANT !!2!!19!!105!! ANG-825

GOLDEN TEMPEL SACHKHAND SHRI DARBAR SAHIB JI

SUHI MEHLA-4 !!
JIN KAI ANTAR VASIA MERA HAR HAR TIN KE SABH ROG GAVAE !!
TE MUKAT BHAE JIN HAR NAAM DHIAIA
TIN PAVIT PARAM PAD PAE !!1!!
MAYRAY RAAM HAR JAN AAROG BHAAY !!
GUR BACHNEE JINAA JAPIAA MAYRAA HAR HAR TIN KAY HAUMAI ROG GAAY !!1!!RAHIO!! ANG-735-36

WAHEGURU JI KA KHALSA !!
WAHEGURU JI KI FATEH !!
🙏 🙏 🙏 🙏 🙏

IMG-20160410-WA0002

IMG-20160410-WA0010

Send Your Suggestions And Articles Contact contact@goldentempleheavenonearth.com